
U T A R A T I B U  W A
K U W A S I L I S H A
M A L A L A M I K O

T U M E

TUME YA HAKI ZA BINADAMU     
NA UTAWALA BORA

•	 Kama	mlalamikaji	 anayo	 nafasi	 ya	 kuelekeza	
lalamiko	lake	katika	vyombo	vingine	vilivyopo	
na	vyenye	mamlaka	kisheria.

•	 Lalamiko	 linatolewa	 kwa	 nia	 mbaya,	 bila	 ya	
sababu	ya	msingi	au	kwa	nia	ya	kukomoa.

•	 Lalamiko	lipo	nje	ya	mamlaka	ya	Tume.

•	 Kama	 lalamiko	 limetumwa	 katika	 mamlaka	
nyingine	na	kunakiliwa	Tume.	Hata	hivyo	Tume	
inaweza	 kuendelea	 kufuatilia	 au	 kuchunguza	
lalamiko	hilo	iwapo	itaonekana	kuna	umuhimu	
wa	kufanya	hivyo.

Malalamiko yafuatayo hayatachunguzwa na 
Tume:
•	 Lalamiko	 ambalo	 linashughulikiwa/

limeshughulikiwa	 na	 Mahakama	 au	 chombo	
kingine	chochote	chenye	asili	ya	kimahakama	
kama	vile	Baraza	la	Usuluhishi,	Makazi	n.k.

•	 Lalamiko	linalohusu	mahusiano	au	mashirikiano	
kati	 ya	Serikali	na	Serikali	 ya	nchi	 yoyote	ya	
nje	au	Shirika	la	kimataifa.

•	 Lalamiko	linalohusu	madaraka	ya	Rais	ya	kutoa	
msamaha.

•	 Lalamiko	 ambalo	 Rais	 ameagiza	 vinginevyo	
kwa	mujibu	wa	Katiba	ya	Jamhuri	ya	Muungano	
wa	Tanzania.

•	 Malalamiko	ya	madai	yatokanayo	na	mikataba	
binafsi,	madai	ya	kawaida	kwa	mfano	kuvunjika	
kwa	ndoa,	mirathi	n.k.

Hatua zinazochukuliwa na Tume katika 
uchunguzi wa malalamiko:
•	 Kuchukua	 hatua	 za	 kuhifadhi	 siri	 wakati	 wa	

uchunguzi	wa	malalamiko.

•	 Kupokea	 malalamiko	 yaliyowasilishwa	 kwa	
maandishi	kwenye	Tume	na	kukiri	kupokelewa	
kwa	malalamiko	hayo	kwa	barua.

•	 Kuchambua	 malalamiko	 yaliyopokelewa	 kwa	
ajili	ya	kuyaainisha	na	sheria,	taratibu,	kanuni,	
mila,	desturi	na	mazingira.

•	 Kuchunguza	malalamiko	yaliyowasilishwa	kwa	
kupata	 ushahidi,	 ukweli	 na	 uthibitisho	 kwa	
gharama	zake.

•	 Mlalamikaji	 au	 mlalamikiwa	 anaweza	
kuwakilishwa	na	wakili,	mtu	mwingine	au	ndugu	
katika	kutoa	maelezo,	taarifa	na	nyaraka	kama	
ushahidi	kuhusu	lalamiko	linalochunguzwa.

•	 Tume	 inaweza	 kumtaka	 kwa	 maandishi	
mlalamikiwa	 kutoa	 taarifa,	 maelezo,	
nyaraka	 au	 vielelezo	 kuhusu	 malalamiko	
yanayochunguzwa.	 Vilevile	 kumtaka	 kwa	
maandishi	mtu	yeyote	ambaye	anafahamu	juu	
ya	malalamiko	yanayochunguzwa	kutoa	taarifa,	
maelezo,	 vielelezo	 au	 nyaraka	 zitakazosaidia	
katika	uchunguzi.

•	 Tume	 inaweza	 kutoa	 hati	 ya	 wito	 kwa	 mtu	
yeyote	kufika	Tume	kwa	ajili	ya	kutoa	maelezo,	
taarifa,	 vielelezo,	 nyaraka	 na	 kuhojiwa	 kwa	
kiapo	 kwa	 ajili	 ya	 kusaidia	 katika	 uchunguzi	
wa	malalamiko.

•	 Tume	 inaweza	 kutoa	 maelekezo	 kwa	
mtu	 yeyote	 kusitisha	 kwa	 muda	 matendo	
yanayoweza	 kuathiri	 uchunguzi	 wa	
malalamiko.

•	 Tume	 inaweza	 kuingia	mahali	 popote	 kwa	
ajili	 ya	 kuchukua	 nyaraka,	 kumbukumbu	
na	 vielelezo	 ambavyo	 vitasaidia	 katika	
uchunguzi	wa	malalamiko.

D I R A  Y E T U
Kuwa na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu  
haki za binadamu, misingi ya utawala bora na       

utu wa mtu.

D H A M I R A  Y E T U
Kuongoza ukuzaji, ulinzi na hifadhi ya haki za 
binadamu, misingi ya utawala bora na utu wa       

mtu kwa ushirikiano na wadau.

Kimetolewa na:
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora

Kitalu Na. 339 Mtaa wa Nyerere/Kilimani 
S.L.P 1049, DODOMA

 Simu: +255 734 047 775; 734 119 978
Barua Pepe: info@chragg.go.tz;  Tovuti: www.chragg.go.tz

•	 Baada	 ya	 uchunguzi	 Tume	 itamuarifu	
mlalamikaji	 juu	 ya	 ufumbuzi	 ambao	
umepatikana.



Utangulizi
Tume	 ya	 Haki	 za	 Binadamu	 na	 Utawala	 Bora	
ilianzishwa	kwa	mujibu	wa	Katiba	ya	 Jamhuri	ya	
Muungano	 wa	 Tanzania	 ya	 mwaka	 1977	 (Sura	
ya	 Sita	 Ibara	 ya	 129	 –	 131)	 na	 Sheria	 ya	 Tume	
ya	 Haki	 za	 Binadamu	 na	 Utawala	 Bora	 Sura	 ya	
391.	Moja	kati	ya	kazi	zake	kama	zilivyoainishwa	
katika	kifungu	cha	6(1)	cha	Sheria	hiyo	ni	kupokea	
malalamiko	 yanayohusu	 uvunjwaji	 wa	 haki	 za	
binadamu	 na	 ukiukwaji	 wa	 misingi	 ya	 utawala	
bora,	na	kuyafanyia	uchunguzi.

Malalamiko yanaweza kuwa katika maeneo 
yafuatayo:
•	 Uvunjwaji	wa	haki	za	binadamu

•	 Ukiukwaji	wa	misingi	ya	utawala	bora

•	 Mwenendo	 wa	 mtu	 yeyote	 au	 taasisi	 yoyote	
katika	 kutekeleza	 madaraka	 au	 utekelezaji	
unaokiuka	madaraka.

•	 Matumizi	au	matendo	ya	watu	wenye	madaraka	
katika	 utumishi	 wa	 Serikali	 kuu,	 Serikali	 za	
Mitaa	(Halmashauri	za	Wilaya/	Miji/Manispaa/
Vijiji/Kata	 n.k),	 Mashirika/	 Makampuni	 ya	
umma,	vyombo	binafsi	na	watu	binafsi	kuhusu	
matumizi	mabaya	ya	madaraka,	kutotenda	haki	
au	kuonea.

Njia za kuwasilisha malalamiko
Malalamiko	 yanaweza	 kuwasilishwa	 na	 mtu	
mmoja,	 kikundi	 cha	watu	 au	 taasisi.	Malalamiko	
yawasilishwe	 kwa	 kutumia	 mojawapo	 ya	 njia	
zifuatazo:

a) Kuandika barua
Mwandishi	 wa	 barua	 aandike	 jina,	 anwani	
yake,	namba	ya	simu	na	anuani	ya	barua	pepe	
(kama	 anavyo)	 na	 anuani	 ya	 mlalamikiwa	 ili

Tume	 iweze	 kuendeleza	 mawasiliano	 na	
mlalamikaji/mlalamikiwa.	 Kwa	 kutegemeana	 na	
mahali	ulipo,	tuma	barua	yako	kwa	kutumia	moja	
ya	anuani	zifuatazo:

Mwenyekiti
Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora

S.L.P.	1049,	DODOMA
Simu:	+255	734	047	775;	734	119	978

Barua	pepe:	info@chragg.go.tz

Mwenyekiti
Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora

S.L.P.	285,	ZANZIBAR
Simu:	(024)	2230494/2236124

Barua	pepe:	zanzibar@chragg.go.tz

Mwenyekiti
Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora

S.L.P.	2643,	11101	DAR	ES	SALAAM
Simu:	(022)	2135747/8

Barua	pepe:	dsm@chragg.go.tz

Mwenyekiti
Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora

S.L.P.	10430,	MWANZA
Simu:	(028)	2541770;	Faksi	(028)	2541770

Barua	pepe:	mwanza@chragg.go.tz

Mwenyekiti
Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora

S.L.P.	1050,	LINDI
Simu:	(023)	2202734/2202744
Barua	pepe:	lindi@chragg.go.tz

Mwenyekiti
Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora

S.L.P.	231,	WETE	-	PEMBA
Simu:	(024)	2454196

Barua	pepe:	pemba@chragg.go.tz

b) Kufika kwenye ofisi za Tume
Mwenye	 malalamiko	 anaweza	 kufika	 katika	
mojawapo	ya	ofisi	za	Tume	zifuatazo	kuelezea	
malalamiko	yake:-

DODOMA
Kilimani	–	Mtaa	wa	Nyerere,	Kitalu	Na.	339	
jirani	na	Ofisi	za	Sikika.

ZANZIBAR
Jengo	la	Kamisheni	la	Wakfu	na	Mali	za	
Amana,	Kitalu	Na.	201,	Mbweni.

DAR ES SALAAM (Kanda	ya	Mashariki)
Haki	House	–	Mtaa	wa	Luthuli,	inapakana	
na	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais	upande	wa	
Kaskazini.

LINDI (Kanda	ya	Kusini)
Mtaa	wa	Wailes,	Jengo	la	zamani	la	TTCL	
(Barabara	ya	kuelekea	ofisi	ya	Mkuu	wa	Mkoa).

MWANZA (Kanda	ya	Ziwa)
Mtaa	wa	Liberty,	Jengo	la	NBC,	Ghorofa	ya	
Tatu.

WETE (Kanda	ya	Pemba)
Mtaa	wa	Kitutia,	Jengo	linapakana	na	Ofisi	za	
Posta	Wete.

c) Kutuma ujumbe wa simu ya kiganjani (SMS)
Mwenye	 lalamiko	 au	 taarifa	 anaweza	 kutuma	
ujumbe	 mfupi	 wa	 simu	 ya	 kiganjani	 kwenda					
Na. 0737 446 787	 kwa	 kufuata	 hatua	
zifuatazo:	

Jinsi ya kuwasilisha lalamiko...
•	 Tuma	lalamiko	lako	ukianzia	na	neno	‘REPORT’	

kwenda	Na. 0737 446 787.
Mfano: REPORT Shule ya Msingi Kinondoni, 
DSM tunachapwa viboko zaidi ya 10.

•	 Utapokea	 ujumbe	 usemao	 lalamiko	 lako	
limepokelewa	 Tume,	 na	 utaelekezwa	 kama	
unayo	 maelezo	 zaidi	 yatume	 kupitia	 barua	
pepe:	 info@chragg.go.tz	 au	 piga	 simu	 Na. 
(+255) 734 047 775/734 119 978.

•	 Maafisa	wa	 Tume	wanaweza	 kukupigia	 simu	
ili	 kupata	 maelezo	 zaidi	 kabla	 ya	 kuanza	
kushughulikia	lalamiko	lako.

•	 Lalamiko	 lako	 litakapoanza	 kushughulikiwa,	
utapata	 ujumbe	wa	 simu	 kukujulisha	Namba 
ambayo	 utaitumia	 kufuatilia	 lalamiko	 lako.	
Namba hii	itatumwa	kwako	kupitia	namba	ya	
simu	uliyotumia	kuwasilisha	lalamiko	lako.

•	 Utaweza	 kujua	 hatua	 ambayo	 maafisa	 wa	
Tume	wamefikia	kwa	kutuma	ujumbe	wa	simu	
pamoja	na	Namba	ambayo	utakuwa	umepewa	
baada	ya	lalamiko	lako	kufunguliwa	jalada.

Jinsi ya kufuatilia lalamiko lako...
•	 Tuma	 ujumbe	 wako	 ukianza	 na	 neno	

‘STATUS’	 kwenda	 Na. 0737 446 787. 
Mfano:	 STATUS 13024	 (Iwapo	 namba	 ya	
jalada	lako	utakayopewa	ni	13024).

Kumbuka: Na. 0737 446 787	inapokea	
ujumbe	 tu,	 hivyo	 usipige	 simu	
kwenda	namba	hii,	haitapokelewa.

Tume itashughulikia kila lalamiko litakaloletwa 
kwake isipokuwa tu:
•	 Kama	 lalamiko	 limecheleweshwa	 kuletwa	

kwa	 kipindi	 kinachozidi	 miaka	 miwili	 tangu	
kuwepo	kwa	 lalamiko	hilo.	Hata	hivyo	Tume	
inaweza	 kuendelea	 kufuatilia	 au	 kuchunguza	
lalamiko	hilo	iwapo	itaonekana	kuna	umuhimu	
wa	kufanya	hivyo.


